Trang chủ / Blog / Chọn vải
Chọn vải

Vải waffle (vải tổ ong) là gì? Làm áo, đồ bộ waffle cho local brand cần chốt gì với xưởng

HYPO GROUP · Cập nhật 11/09/2026 · ~14 phút đọc

Vải waffle — tiếng Việt hay gọi vải tổ ong — là vải dệt kim dệt trên máy dệt tròn bằng mũi tuck, tạo bề mặt lưới ô vuông nổi 3D giống mặt bánh waffle. Các ô này giữ túi khí nên vải thoáng khi mặc một lớp và ấm khi mặc dưới lớp ngoài; ở Việt Nam nó được chào phổ biến ở dạng 100% cotton hoặc cotton pha poly, định lượng 190–260 GSM. Đó là phần định nghĩa mà bài nào trên mạng cũng có. Phần bài này muốn nói là phần còn lại: vì sao cùng một chữ "waffle" mà bài này bảo không nhăn, bài kia bảo dễ nhăn; vì sao áo waffle giặt xong hay lệch dáng theo một kiểu rất riêng; hình in lên nó mất nét ở đâu; và giá vốn đội hơn thun trơn ở bốn chỗ nào — trước khi bạn ký lô đầu tiên.

Cảnh này đang lặp lại ở nhiều local brand: lướt sàn thấy đồ bộ waffle, áo waffle bán chạy, giá cạnh tranh, ảnh nào cũng đẹp — chủ brand nhắn xưởng "làm cho em một mã waffle như hình". Xưởng gật, vải về, may ra, chụp lên rất ổn. Rồi khách phản hồi: áo giặt xong rộng ra ngang mà ngắn lại, logo in ở ngực nhìn gần bị đứt nét theo rãnh ô, có chiếc bị móc sợi ngay tuần đầu. Không cái nào là "xưởng may dở". Tất cả đều là tính chất của kiểu dệt này — và đều chặn được, nếu biết trước.

Vải waffle khác thun trơn ở đâu — và vì sao bài nào trên mạng cũng nói khác nhau về nó?

Khác ở kiểu dệt: thun trơn (single jersey) dệt mũi đơn cho mặt vải phẳng; waffle dệt xen mũi tuck — mũi giữ vòng sợi lại thêm một hàng rồi mới đan — nên mặt vải nổi lên thành ô vuông có "núi" và "rãnh". Cùng một loại sợi cotton, đổi chương trình máy dệt là ra hai loại vải khác hẳn về tay sờ, độ dày và cách co giãn. Nếu chưa quen phân biệt kiểu dệt với loại sợi, bài các kiểu dệt vải thun giải thích kỹ single jersey, interlock, cá sấu và rib — waffle là thành viên tiếp theo của họ đó.

Giờ đến chuyện các bài trên mạng cãi nhau. Tìm "vải waffle là gì" bạn sẽ gặp bài viết "ít nhăn, gần như không cần ủi" ngay cạnh bài viết "dễ nhăn, dễ co, giữ nhiệt kém". Cả hai đều đúng — với những tấm vải khác nhau. Cái họ đang mô tả không phải kiểu dệt, mà là thành phần sợi và định lượng của tấm vải họ cầm trên tay. Waffle cotton 100% thì thấm hút tốt, dễ nhăn và co ở lần giặt đầu; waffle pha poly thì ít nhăn, ít co, nhưng kém thấm hút. Waffle mỏng 180 GSM mặc hè mát; waffle 260 GSM ô lớn thì ấm. Kiểu dệt chỉ quyết định phần "ô nổi" — phần còn lại do sợi và định lượng quyết.

Tính chất bạn quan tâmDo KIỂU DỆT waffle quyếtDo THÀNH PHẦN SỢI quyếtDo ĐỊNH LƯỢNG (GSM) quyết
Bề mặt ô nổi, tay sờ "có kết cấu"✔ Chính—Ô lớn/rõ hơn khi vải nặng
Thoáng khi mặc một lớp, ấm khi mặc lớp trong✔ Túi khí trong ôCotton thấm hút hơn poly✔ Nhẹ = mát, nặng = ấm
Nhăn hay không nhăn—✔ Cotton nhăn, pha poly ít nhănVải dày ít lộ nếp hơn
Co rút sau giặt✔ Co lệch chiều (xem mục co rút)✔ Cotton co nhiều hơn pha poly / đã định hình nhiệt—
Mắc sợi, xù bề mặt✔ Ô nổi dễ vướng vật sắcPoly pha bền ma sát hơn—
Hình in mất nét✔ Rãnh ô nuốt nétCotton ăn mực DTG, poly thì không—

Hệ quả thực dụng: khi hỏi nhà vải hay xưởng, đừng hỏi "waffle có co không, có nhăn không" — câu trả lời thật thà nhất là "tuỳ tấm". Hỏi ba thứ cụ thể: thành phần sợi bao nhiêu phần trăm, định lượng bao nhiêu GSM, và đã giặt thử co rút chưa. Đó cũng là ba dòng đầu tiên trong tech pack ở cuối bài.

Vải waffle có mấy loại — chọn theo cỡ ô, thành phần hay GSM?

Chọn theo cả ba, nhưng theo thứ tự: công năng mặc quyết định GSM, GSM và sản phẩm quyết định cỡ ô, rồi ngân sách và định vị quyết định thành phần sợi. Nhà cung cấp trong nước thường chia waffle theo cỡ ô: ô siêu nhỏ (mịn, dùng cho đồ bé, đồ lót), ô tiêu chuẩn (tee, polo), ô lớn (hoodie, khăn); theo thành phần: cotton 100%, cotton-poly, có thể pha spandex; và theo định lượng, phổ biến 190–260 GSM, khổ khoảng 1m85. Phân loại quốc tế theo GSM chia ba nấc: nhẹ 150–180 (tee hè, đồ mặc nhà mùa nóng), trung 180–220 (nấc bán chạy nhất: tee, dài tay, đồ bộ quanh năm), nặng 220–300+ (giữ ấm, hoodie, khăn).

Nấc định lượngCỡ ô thường đi kèmSản phẩm hợpMùa bán ở VNLưu ý
Nhẹ ~150–180 GSMÔ nhỏ – tiêu chuẩnTee hè, croptop, đồ mặc nhà mùa nóng, đồ béQuanh năm miền NamMỏng dễ lộ, chọn màu và lớp lót cẩn thận; cotton 100% nhăn rõ
Trung ~180–220 GSMÔ tiêu chuẩnTee, dài tay/henley, đồ bộ loungewearQuanh năm cả hai miềnNấc an toàn nhất cho mã waffle đầu tiên
Polo hè dày dặn ~230–260 GSM (nhà cung cấp VN khuyên)Ô tiêu chuẩnPolo, tee đứng formHè và giao mùaĐứng form nhưng ăn nhiều kg vải hơn
Nặng ~220–300+ GSMÔ lớnHoodie, dài tay giữ ấm, khănThu đông, chủ yếu miền BắcTồn kho chéo mùa nếu đặt sai thời điểm

Con số GSM có ý nghĩa gì với giá và cảm giác mặc, bài GSM là gì đã đi kỹ; ở đây chỉ nhắc một điều riêng cho waffle: vì bề mặt nổi, waffle cùng GSM với thun trơn sẽ trông dày hơn và sờ dày hơn. Đừng vì thế mà chọn nấc nặng hơn "cho sang" — bạn đang trả tiền cho phần vải khách không cần, ở mùa khách không mặc.

Ít vốn, nên làm tee, polo hay đồ bộ waffle trước?

Với vốn ít và chưa có số bán, hãy bắt đầu bằng một mã ở nấc trung 180–220 GSM — tee hoặc đồ bộ — vì đó là nấc bán được quanh năm ở cả hai miền và ít rủi ro tồn chéo mùa nhất. Polo waffle đứng form đẹp nhưng cần định lượng cao hơn và bo cổ, nẹp cài — thêm phụ liệu, thêm công. Hoodie waffle nặng chỉ nên làm khi bạn đã có tệp khách chờ hàng thu đông.

Tình huống của brandNên bắt đầu bằngVì saoCái giá phải chấp nhận
Vốn thấp, mã waffle đầu tiên, chưa có số bánTee ngắn tay hoặc dài tay, nấc trungÍt chi tiết, ít phụ liệu, bán quanh năm, dễ so với tee thun trơn đang cóKhó khác biệt vì nhiều shop đã bán tee waffle
Đã bán đồ mặc nhà, khách quen mua theo bộĐồ bộ (áo + quần short hoặc dài) nấc trungGiá trị đơn cao hơn, khách mua bộ ít so giá từng mónHai món phải cùng lô vải, cùng độ co — đặt lệch lô là lệch màu, lệch co
Định vị "chỉn chu", khách đi làm, chơi golfPolo waffle 230–260 GSMĐứng form, nhìn cao cấp hơn teeThêm bo cổ, nẹp, cúc; ăn nhiều kg vải hơn; công may lâu hơn
Bán miền Bắc, đã có tệp khách chờ thu đôngDài tay hoặc hoodie waffle nấc nặngĐúng công năng giữ ấm của waffle ô lớnPhải đặt sớm trước mùa; đặt trễ là ôm tồn tới năm sau

Nếu đi hướng đồ bộ, bài làm đồ bộ loungewear có sẵn phần form, bảng size cho cả bộ và vì sao nên bán theo bộ; nếu đi polo, đọc làm áo polo để nắm phần bo cổ và nẹp trước khi thêm biến số waffle vào.

Vải waffle có co rút không — và vì sao phải đo co rút tách riêng hai chiều?

Có, và co theo cách riêng: waffle 100% cotton co đáng kể ở lần giặt đầu như mọi vải cotton, nhưng vì dệt bằng nhiều mũi tuck, nó có xu hướng co chiều ngang nhiều hơn chiều dọc. Một nghiên cứu về ảnh hưởng của mũi tuck lên vải dệt kim ngang ghi nhận: càng tăng tỷ lệ mũi tuck, co rút chiều rộng tăng, co rút chiều dài giảm, đồng thời vải nặng hơn, rộng khổ hơn và kháng xù lông tốt hơn. Nói bằng ngôn ngữ chuyền may: áo waffle giặt xong dễ hẹp ngang hơn là ngắn dọc — ngược với thói quen "cộng dư chiều dài" mà nhiều người mang từ thun trơn sang.

Đây là chỗ nhiều lô waffle hỏng mà không ai thấy lỗi ở đâu. Xưởng cộng dư rập theo một con số co rút chung, ví dụ 3% cả hai chiều. Vải về, giặt thử thấy "co khoảng 3%", ai cũng yên tâm. Nhưng 3% đó là trung bình của ngang co 5% và dọc co 1% — áo ra lò sau lần giặt đầu thành dáng khác hẳn dáng duyệt mẫu: ngực bó lại, thân vẫn dài. Khách mặc thấy "sai size", brand đổ cho xưởng, xưởng đổ cho vải. Không ai sai — chỉ là đo sai cách.

Quy tắc từ xưởng cho vải waffle: giặt thử trên đúng lô vải sắp cắt, đo và ghi co rút chiều ngang và chiều dọc thành hai số riêng, rồi cộng dư rập theo từng chiều. Không nhận một con số co rút chung, và không nhận con số nhà cung cấp công bố ("dưới 3%") thay cho số tự đo — số công bố là điều kiện lý tưởng, lô vải bạn nhận là lô thật. Cách tự giặt thử tại nhà có trong bài vải co rút; cách cộng dư và nhảy size xem rập áo thun và nhảy size.

Bản pha poly hoặc đã qua định hình nhiệt co ít hơn, nhà cung cấp trong nước thường công bố kiểm soát dưới 3%. Đó là lý do nhiều brand chọn cotton-poly cho waffle dù thấm hút kém hơn: đổi một ít cảm giác mặc lấy độ ổn định dáng qua nhiều lần giặt — với đồ bộ mặc nhà giặt liên tục, đó là một đổi chác đáng cân nhắc chứ không phải "hạ cấp".

Cắt và may vải waffle khác thun trơn chỗ nào?

Khác ở ba khâu: trải và cắt phải canh hàng ô song song mép bàn; may phải dùng kim đầu tròn, mũi dài hơn và giảm áp chân vịt; ủi phải dùng hơi nước và không ép bẹp ô. Waffle là vải "sống" hơn thun trơn — nhiều mũi tuck khiến vải giãn ngang mạnh và lệch khổ dễ hơn — nên phải để vải nghỉ sau khi xả cuộn rồi mới trải, và khi trải phải để hàng ô chạy thẳng: cắt lệch ô thì thân trước, thân sau ráp vào nhìn ra ngay hai hướng lưới khác nhau, nhất là ở đường sườn và vai.

Ở chuyền may, các hướng dẫn may vải waffle thống nhất mấy thông số: kim ballpoint hoặc kim stretch cỡ 70/10–80/12 để đầu kim luồn qua vòng sợi thay vì đâm đứt; mũi may dài hơn thun trơn, khoảng 2,5–3,0 mm, viền gấu 3,0–3,5 mm để đường may không ép chết ô vải; giảm áp lực chân vịt và dùng chân vịt bước để hai lớp vải không trượt nhau — lớp dưới trôi, lớp trên đứng là nguyên nhân kinh điển của đường may dúm trên waffle. Bài đường may bị nhăn và chọn chỉ may áo thun có phần nền chung; waffle chỉ khắt khe hơn ở áp chân vịt và mũi may.

Khâu hoàn thiện có một bẫy ít người để ý: bàn ủi. Ủi waffle như ủi thun trơn — đè bàn ủi nóng thẳng xuống — là ép bẹp ô tại chỗ đó, và ô đã bẹp không phồng lại. Ủi đúng là nhiệt vừa, có hơi nước, lướt chứ không đè; tem giặt nên ghi ủi nhiệt thấp (nhà cung cấp trong nước khuyên tối đa khoảng 120°C) hoặc không ủi. Tương tự khi gấp và đóng gói: đừng ép chân không hay đè nặng lên chồng áo waffle lâu ngày.

In lụa, DTG, DTF hay thêu lên vải waffle — cái nào ăn, cái nào không?

Không kỹ thuật in nào ăn trên waffle "ngon" như trên thun trơn, vì mọi phương pháp in phẳng đều bị rãnh ô nuốt nét — chỉ khác mức độ. Thêu là lựa chọn an toàn nhất; in lụa ăn hơn DTG; DTG cần pretreat nặng; DTF thêm rủi ro ép nhiệt làm bẹp ô. Nếu logo của bạn có nét mảnh, chữ nhỏ, gradient — đó là loại hình sẽ khổ nhất trên waffle. Hình khối đặc, nét dày, một hai màu sống tốt hơn nhiều.

Kỹ thuậtMức ăn trên waffleVấn đề riêngKhi nào nên dùng
Thêu vi tínhAn toàn nhấtÔ lớn quá thì chỉ dễ lún, phải tăng mật độ hoặc lót mex; hình lớn làm cứng mảng vảiLogo ngực, chữ nhỏ, hình dưới ~10 cm — mặc định cho mã waffle đầu tiên
In lụaKhá, hơn DTGNét mảnh đứt ở rãnh; cần lớp mực dày hơn hoặc lót nền; chi tiết nhỏ dễ bểHình khối đặc, 1–3 màu, số lượng đủ để làm khung
DTGYếu nhất trong nhóm inMực nằm trên "núi", không xuống "rãnh"; phải pretreat nặng, tốn mực, dễ loang; chỉ ăn cottonSố lượng ít, hình nhiều màu — và phải in thử trên áo mẫu cùng lô
DTF ép nhiệtBám được, nhưng rủi ro ở khâu épLực và nhiệt ép làm bẹp ô vải thành mảng phẳng bóng lạc giữa nền gồ ghề; miếng phim lớn làm cứng mảngHình nhỏ, có ép thử và duyệt trên mẫu; tránh mảng in lớn

Điểm ít ai nói: với DTF trên waffle, rủi ro không phải mực không bám mà là vùng ép nhìn như miếng vá. Máy ép phải đè phẳng để phim dính, đè phẳng là bẹp ô. Chúng tôi không đưa con số nhiệt độ hay lực ép "chuẩn" cho waffle ở đây vì không có nguồn đủ tin cậy và vì mỗi tấm vải một khác — cách duy nhất là ép thử trên áo mẫu cùng lô, xem vùng ép so với nền xung quanh sau khi nguội và sau khi giặt. Nền chung về hai kỹ thuật này ở bài DTG vs DTF và bài in được lên chất liệu vải nào; thêu xem thêu vi tính lên áo; nét mảnh, chữ nhỏ xem nét mảnh chữ nhỏ khi in, thêu.

Vải đẹp trên tay ở xưởng không có nghĩa nó sống sót qua lần giặt đầu tiên và cái máy ép đầu tiên. Với waffle, hai cửa ải đó phải qua ở áo mẫu, không phải ở lô hàng.

Giá vốn áo waffle đội hơn áo thun trơn ở bốn khoản nào?

Bốn khoản: (1) giá vải trên kg cao hơn; (2) định lượng nặng hơn nên mỗi áo ăn nhiều kg vải hơn; (3) hao vải khi cắt cao hơn vì phải canh ô; (4) công may chậm hơn và hao hụt in cao hơn. Nhiều brand chỉ nhìn khoản (1) — "vải waffle đắt hơn thun mấy chục nghìn một ký" — rồi cộng vào giá cũ. Ba khoản còn lại mới là chỗ làm lệch giá vốn nhiều nhất, và không khoản nào nằm trên bảng giá vải.

Khoản (2) đáng tính bằng số. Vải thun bán theo kg, nhưng áo ăn vải theo mét; hai thứ nối với nhau bằng định lượng và khổ vải: số kg của một mét vải = GSM × khổ (m) ÷ 1000. Lấy khổ 1,85 m mà nhà cung cấp hay chào: một mét waffle 220 GSM nặng 0,407 kg; một mét thun trơn 180 GSM nặng 0,333 kg. Cùng form, cùng định mức mét, mã waffle đã ăn thêm khoảng 22% số kg vải trước khi tính chênh lệch giá/kg. Nhân tiếp với giá/kg cao hơn, hai mức chênh này nhân nhau chứ không cộng. Định mức mét của form bạn tính bằng công cụ định mức vải; nền chung ở bài định mức vải may áo.

Bẫy so báo giá theo kg: nhà vải A chào waffle 100% cotton, nhà B chào cotton-poly rẻ hơn mấy chục nghìn mỗi ký — nhưng nếu tấm của A là 200 GSM và của B là 240 GSM, thì mỗi áo của B ăn nhiều kg hơn, và giá vải trên một chiếc áo có thể không rẻ hơn. Luôn quy về giá vải trên một áo = giá/kg × (GSM × khổ ÷ 1000) × định mức mét/áo × (1 + hao hụt) — rồi mới so. Giá niêm yết công khai của nhà cung cấp waffle trong nước năm 2026 nằm quanh 160–210 nghìn/kg cho cotton 100% và 150–185 nghìn/kg cho cotton-poly; đó là giá tham khảo thị trường, không phải giá vải HYPO hay giá đã gồm gia công.

Khoản (3) và (4) không có công thức, chỉ có cách hỏi: yêu cầu xưởng tách báo giá thành ba dòng vải – công may – in/thêu, và với mã waffle, hỏi thêm hao vải dự kiến khi canh ô và tỷ lệ hao hụt in trên vải nổi. Xưởng làm waffle thật sẽ trả lời được; xưởng chưa làm sẽ trả lời chung chung. Cách đọc một bảng báo giá tách dòng có ở bài đọc bảng báo giá xưởng may, và hao vải khi cắt ở bài hao vải bàn cắt, giác sơ đồ. Có đủ bốn khoản, bạn mới định được giá bán — định giá áo thun đi tiếp phần đó.

Đồ bộ, áo waffle bán quanh năm hay theo mùa — chia lô thế nào để không ôm tồn?

Waffle không phải hàng một mùa như nỉ dày, nhưng cũng không phải một mã bán cả năm — nó trải từ nhẹ đến nặng, nên phải chia lô theo định lượng, không theo cảm giác "waffle đang hot". Nấc trung 180–220 GSM bán quanh năm cả hai miền; nấc nặng chỉ bán được thu đông và chủ yếu miền Bắc; nấc nhẹ bán tốt miền Nam nhưng mùa mưa lạnh vẫn chậm. Đặt một lô lớn ở nấc nặng vào tháng 9 để "kịp trend" là cách ôm tồn tới mùa sau.

Một lưu ý cho đồ bộ: áo và quần phải cùng lô vải. Waffle co lệch chiều, nhuộm lô khác có thể lệch sắc — đặt áo trước, quần sau hai tuần cho "gọn vốn" là cách dễ nhất để nhận về một bộ hai tông màu và hai độ co. Nếu vốn chỉ đủ một phần, thà giảm số bộ chứ đừng tách lô. Lịch đặt hàng theo mùa và cách đọc tồn kho có ở bài làm hàng thu đông bán miền Bắc, lệch màu giữa các lô nhuộm và quản lý tồn kho local brand.

Khách trả áo waffle vì lý do gì — và ghi gì lên tem, mô tả để chặn trước?

Hai lý do lặp lại nhiều nhất là mắc sợi (snag) và lệch dáng sau giặt — cả hai đều là tính chất của kiểu dệt, và cả hai đều chặn được trước khi bán bằng ba việc: chọn đúng thành phần sợi, giặt thử áo mẫu, và nói trước với khách. Bề mặt ô nổi của waffle dễ vướng móng tay, khoá kéo, dây đeo túi, velcro; một sợi bị kéo ra là một vết không sửa được. Khách không đọc hướng dẫn, nhưng khách đọc lý do trả hàng — nên hãy để hướng dẫn ở chỗ họ nhìn: tem giặt và dòng đầu mô tả sản phẩm.

Điều waffle làm tốt hơn thun trơn ở chỗ này cũng nên biết: nhờ cấu trúc tuck, waffle kháng xù lông (pilling) tốt hơn vải mũi đơn cùng sợi. Nếu tệp khách của bạn hay phàn nàn áo xù, đó là một lý do thật để chuyển sang waffle — không phải lý do "đang hot". Nền về xù lông ở bài áo thun xù lông.

6 lỗi hay gặp trên hàng waffle: dấu hiệu, nguyên nhân, chặn ở khâu nào?

Quá nửa lỗi của hàng waffle đã quyết xong trước khi máy may chạy — ở bàn cắt, ở rập và ở buổi duyệt mẫu. Trạm kiểm cuối chuyền chỉ bắt được lỗi, không sửa được lỗi. Bảng dưới là để bạn biết hỏi xưởng "chặn ở đâu" thay vì chỉ hỏi "có QC không".

Dấu hiệu trên áoNguyên nhân gốcChặn ở khâu nào
Hai thân, hai tay nhìn ra hai hướng lưới khác nhauTrải vải không canh ô, cắt khi vải chưa nghỉTổ cắt — kiểm trải vải trước khi cắt
Giặt xong áo hẹp ngang, dài thân, "sai size"Cộng dư rập một con số chung, không tách ngang/dọcBan rập — sau khi giặt thử lô vải thật, trước khi nhảy size
Đường may dúm, gợn sóng ở sườn và gấuÁp chân vịt cao, mũi ngắn, không dùng chân vịt bướcChuyền may — chỉnh máy trên vải mẫu trước khi vào lô
Hình in đứt nét theo rãnh ô, mất chi tiết nhỏChọn kỹ thuật in không hợp vải nổi, hình quá nhiều nét mảnhPhòng in — in thử và duyệt trên áo mẫu cùng lô
Mảng phẳng bóng quanh hình in, nhìn như miếng váÉp nhiệt DTF quá lực, quá lâu làm bẹp ôTrạm ép nhiệt — ép thử, so vùng ép với nền sau khi nguội và sau giặt
Vết móc sợi, xước bề mặt khi mở thùngCọ với khoá kéo, kim ghim, mép thùng khi hoàn thiện, đóng góiHoàn thiện & đóng gói — túi riêng từng chiếc, không ghim kim vào vải

Cách nghiệm thu lô nói chung — đếm, đo, kiểm ngoại quan, giặt thử ngẫu nhiên — có ở bài kiểm hàng, nghiệm thu lô áo; với waffle, thêm hai hạng mục vào biên bản: hướng ô đồng nhất giữa các chi tiết, và vùng ép nhiệt không bẹp so với nền.

Tech pack và áo mẫu waffle phải có gì trước khi chốt xưởng?

Tech pack cho mã waffle cần thêm ít nhất tám dòng so với mã thun trơn, và áo mẫu phải qua bốn phép thử trên đúng lô vải sắp cắt — thiếu một trong hai, bạn đang chốt lô bằng niềm tin. Khuôn tech pack chung xem bài tech pack là gì; dưới đây chỉ là phần riêng của waffle.

8 dòng riêng cho waffle trong tech pack

  1. Thành phần sợi (% cotton / poly / spandex) và định lượng GSM — kèm mẫu vải dán vào tech pack.
  2. Cỡ ô (nhỏ / tiêu chuẩn / lớn) và hướng ô: hàng ô song song mép nào của chi tiết.
  3. Co rút đã đo trên lô vải thật: chiều ngang ___%, chiều dọc ___% (hai số riêng) và mức cộng dư rập theo từng chiều.
  4. Kim: ballpoint/stretch cỡ 70/10 hoặc 80/12; mũi may 2,5–3,0 mm; viền gấu 3,0–3,5 mm.
  5. Chân vịt bước và giảm áp chân vịt — ghi rõ để chuyền không dùng thiết lập của thun trơn.
  6. Kỹ thuật trang trí đã duyệt (thêu / in lụa / DTG / DTF), vị trí, kích thước tối đa, và ghi chú "tránh nét mảnh dưới ___ mm".
  7. Nếu ép nhiệt: yêu cầu ép thử trên mẫu cùng lô, duyệt vùng ép trước khi vào lô — không ghi nhiệt độ/lực "chuẩn", ghi "theo mẫu đã duyệt".
  8. Hoàn thiện: ủi hơi nước nhiệt thấp không đè, không ép chân không, đóng túi riêng từng chiếc; nội dung tem giặt.

4 phép thử bắt buộc trên áo mẫu

Kèm theo là năm câu hỏi gửi xưởng trước khi chốt vải: (1) lô vải này đã giặt thử chưa, co ngang và co dọc bao nhiêu; (2) thành phần sợi và GSM thực đo của lô, không phải của bảng giá; (3) xưởng đã làm waffle chưa, hình in thử trên waffle cho xem được không; (4) báo giá tách vải – công – in, hao vải canh ô tính bao nhiêu; (5) mẫu ra bao lâu, có được giặt thử trước khi duyệt không. Quy trình mẫu chung xem may mẫu sample áo thun và giặt thử áo mẫu trước khi bán.

Đặt lô waffle đầu tiên: bao nhiêu cái, MOQ thế nào?

Lô đầu nên là một mã, một hoặc hai màu, quanh mức MOQ thấp nhất xưởng nhận — đủ để có số bán thật trước khi mở rộng sang bộ, sang màu, sang nấc nặng. Một số xưởng quốc tế đặt MOQ 300 cái/mã cho waffle; đó là rào cản vốn thật với brand mới, và là lý do nhiều brand chọn xưởng trong nước có MOQ thấp hơn để thử mã. Tỷ lệ size dồn vào các size giữa như mọi mã áo thun; riêng waffle nên để cỡ ô và GSM giống nhau trên toàn lô — đừng vừa thử ô lớn vừa thử ô nhỏ trong cùng 50 cái, bạn sẽ không biết khách mua vì cái gì. Khung MOQ và tỷ lệ size ở bài MOQ là gì và tỷ lệ size khi đặt may; giá sàn của mã ước bằng công cụ tính giá trước khi nhắn xưởng.

HYPO làm hàng waffle cho local brand thế nào — và không làm gì

HYPO là xưởng may – in tại TP.HCM, làm dòng daily wear cho local brand: tee, short, pants và các món liên quan như đồ bộ, dài tay. Waffle với chúng tôi là một chất liệu đi qua đúng chuyền đó, không phải một dòng sản phẩm riêng. Nói thẳng phần không làm trước: HYPO không dệt vải — waffle mua từ nhà cung cấp vải trong nước, nên thành phần, GSM và cỡ ô là thứ chúng tôi chọn cùng bạn từ nguồn có sẵn, và lô vải nào cũng phải giặt thử tại xưởng trước khi cắt chứ không dùng số công bố.

Điều chúng tôi không hứa: không hứa waffle "không co", không hứa "in gì cũng nét" trên vải nổi, không hứa hình DTF mảng lớn không làm cứng áo. Nếu hình của bạn không hợp waffle, chúng tôi sẽ nói ở buổi tư vấn và đề xuất đổi kỹ thuật hoặc đổi vải — trước khi bạn tiêu tiền vào lô.

Đang tính thêm một mã waffle vào drop tới?

Gửi ảnh tham chiếu + file logo qua Zalo — HYPO tư vấn nấc GSM, cỡ ô, thêu hay in, và tách ba dòng giá vải – công – in để bạn nhìn rõ khoản đội so với thun trơn. Chưa cần chốt gì.

Nhắn Zalo 0888 599 919 Thử công cụ tính giá

Câu hỏi thường gặp

Vải waffle là gì?

Vải waffle (còn gọi vải tổ ong, honeycomb, thermal knit) là vải dệt kim dệt trên máy dệt tròn bằng mũi tuck, tạo bề mặt lưới ô vuông nổi 3D như mặt bánh waffle. Cấu trúc ô tạo túi khí nên vải thoáng khi mặc một lớp và giữ ấm khi mặc dưới lớp ngoài. Ở Việt Nam, nhà cung cấp thường chào waffle 100% cotton, cotton pha poly hoặc pha spandex, định lượng phổ biến 190–260 GSM.

Vải waffle có nóng không, mặc mùa hè được không?

Được, nếu chọn đúng định lượng. Waffle nhẹ và trung bình (khoảng 150–220 GSM theo phân loại quốc tế) mặc một lớp vẫn thoáng vì ô vải để không khí lưu thông; chỉ waffle nặng từ 220 GSM trở lên, ô lớn, mới thiên về giữ ấm và nên để cho hàng thu đông. Cảm giác nóng hay mát còn phụ thuộc thành phần sợi: 100% cotton thấm hút tốt hơn bản pha nhiều poly.

Vải waffle có bị co rút không?

Có. Waffle 100% cotton co đáng kể ở lần giặt đầu; bản pha poly hoặc đã định hình nhiệt co ít hơn (nhà cung cấp thường công bố dưới 3%, nhưng đó là số cần tự kiểm). Điểm riêng của waffle: vì dệt bằng nhiều mũi tuck, vải có xu hướng co chiều ngang nhiều hơn chiều dọc, nên phải giặt thử và đo co rút tách hai chiều rồi cộng dư rập theo từng chiều, không dùng một con số chung như thun trơn.

In hình lên áo waffle được không, nên in hay thêu?

In được nhưng khó hơn thun trơn: bề mặt ô nổi làm nét in đứt ở rãnh ô, chi tiết nhỏ dễ mất. Thêu là lựa chọn an toàn nhất cho waffle; in lụa ăn hơn DTG; DTG cần pretreat nặng hơn để mực xuống rãnh; DTF ép nhiệt có nguy cơ làm bẹp ô vải tại vùng ép thành mảng phẳng bóng. Với waffle, mọi phương án in đều phải ép thử trên áo mẫu cùng lô vải trước khi vào chuyền.

Áo waffle nên chọn bao nhiêu GSM?

Vùng an toàn cho tee, dài tay và đồ bộ mặc quanh năm là khoảng 180–220 GSM; nhà cung cấp trong nước khuyên polo hè dày dặn ở 230–260 GSM; từ 220–300 GSM trở lên hợp hoodie, đồ giữ ấm. Chọn GSM theo công năng mặc, không chọn theo cảm giác "dày cho sang", vì GSM cao vừa đội tiền vải vừa sai mùa bán.

Giá vốn áo waffle đắt hơn áo thun trơn bao nhiêu?

Không có một con số chung, nhưng chênh lệch đến từ bốn khoản: giá vải trên kg cao hơn, định lượng nặng hơn nên mỗi áo ăn nhiều kg vải hơn, hao vải khi cắt do phải canh ô, và công may chậm hơn cùng hao hụt in cao hơn. Cách tính đúng là lấy giá/kg nhân định mức kg/áo thực tế của form bạn, cộng công may và in — rồi so với áo thun trơn cùng form bằng chính cách tính đó.

Khách hay trả áo waffle vì lý do gì?

Hai lý do lặp lại: áo bị mắc sợi (snag) vì bề mặt nổi vướng móng tay, khoá kéo, vật sắc; và áo co, lệch dáng sau vài lần giặt khi lô vải chưa được kiểm co rút. Cả hai đều chặn được trước khi bán: giặt thử áo mẫu, chọn đúng thành phần sợi, và ghi rõ hướng dẫn giặt nước lạnh dưới 40°C, không ủi nóng, tránh vật sắc ngay trên tem và mô tả sản phẩm.

Đặt may áo hoặc đồ bộ waffle tối thiểu bao nhiêu cái?

Một số xưởng quốc tế đặt MOQ 300 cái/mã cho waffle. Tại HYPO, MOQ tham chiếu khoảng 50 cái/mã và áo mẫu ra trong 3–5 ngày, đủ để local brand thử một mã waffle đầu tiên, giặt thử và ép thử hình in trước khi quyết định lô lớn.

Nguồn tham khảo: Phân loại waffle theo cỡ ô, thành phần, định lượng và giá niêm yết 2026 — Green Yarn, Vải thun La Mi. Ba nấc GSM và các yếu tố cấu thành giá vải — Govind Fabrics. Ảnh hưởng của mũi tuck lên co rút chiều rộng/chiều dài và kháng xù lông — The Effect of Tuck Stitch on the Properties of Weft Knitted Fabric. In lụa ăn hơn DTG trên waffle, khuyến nghị giặt thử trước — HEM Apparel. Thông số kim, mũi may, áp chân vịt, ủi hơi nước — Longan Craft. Các con số GSM, giá/kg, thông số may là số liệu ngành tham chiếu, không phải số đo tại xưởng HYPO; ví dụ quy đổi kg/mét là phép tính minh hoạ theo công thức GSM × khổ. MOQ, thời gian mẫu, thiết bị và QC là số liệu vận hành của HYPO GROUP. Cập nhật 11/09/2026.

Nhắn Zalo